0888889366
timeline_post_file60d2c1f1eb948-thua-ke-the-vi-la-gi.jpg.webp

Thừa kế thế vị là gì ? Thừa kế thế vị áp dụng trong trường hợp nào?

Trong hệ thống pháp luật dân sự, thừa kế là một trong những chế định pháp luật quan trọng, trong những chế định về thừa kế thừa kế thế vị là một trong những chế định phức tạp. Dễ gây nhầm lẫn cho những người không có kiến thức chuyên môn về pháp luật.

Trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống

Thế nào là thừa kế thế vị?

  • Điều 652 BLDS năm 2015 quy định:

“ Trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống”.

  • Khái niệm hiểu như sau: Thừa kế thế vị là việc các con (cháu, chắt) được thay thế vào vị trí của bố hoặc mẹ (ông, bà) để hưởng di sản của ông, bà (hoặc cụ).
  • Những người thừa kế thế vị được hưởng phần di sản mà bố mẹ mình (ông hoặc bà) đáng lẽ được hưởng nếu còn sống, được chia đều di sản với những người thừa kế khác.
Thừa kế kế vị theo luật

Điều kiện để được hưởng thừa kế thế vị

  • Con của người để lại di sản chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người để lại di sản (cháu được thừa kế thế vị); cháu cũng chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người để lại di sản (chắt được thừa kế thế vị).

Như vậy, điều kiện đầu tiên làm phát sinh quan hệ đó là: Phải xảy ra sự kiện cha hoặc mẹ của cháu hoặc của chắt chết trước; hoặc chết cùng vào một thời điểm đó với ông, bà (nội, ngoại); hoặc các cụ (nội, ngoại).

  • Những người thừa kế thế vị phải là người có quan hệ thuộc hàng thừa kế thứ nhất. Và người thế vị luôn ở vị trí đời sau, tức là chỉ có con thế vị cha, mẹ để hưởng di sản của ông bà hoặc các cụ; chứ không xảy ra trường hợp cha, mẹ thế vị con để hưởng di sản của ông bà hoặc các cụ.
  • Giữa họ phải có quan hệ huyết thống về trực hệ (chỉ có con đẻ thay thế vị trí của cha, mẹ đẻ).
  • Người thừa kế thế vị phải còn sống vào thời điểm người để lại di sản chết; hoặc sinh ra và còn sống sau thời điểm mở thừa kế nhưng đã thành thai trước khi người để lại di sản chết.
  • Khi còn sống, người cha hoặc mẹ của người được thế vị phải có quyền được hưởng di sản của người chết (nếu bị tước hoặc bị truất quyền hưởng di sản thừa kế thì con hoặc cháu của những người này không thể thế vị).
  • Bản thân người thế vị không bị tước quyền thừa kế theo Điều 644 BLDS năm 2015.

Các trường hợp thừa kế thế vị theo quy định hiện hành

Thứ nhất; Áp dụng trong trường hợp cháu thế vị cha hoặc mẹ để hưởng di sản của ông, bà để lại.

Điều 652 Bộ luật dân sự 2015 quy định: “Trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống”.

Như vậy, nếu như cha hoặc mẹ chết trước; hoặc cùng thời điểm với ông hoặc bà. Thì con sẽ thay thế vị trí của cha, mẹ để thừa kế từ di sản mà ông, bà để lại đối với phần di sản mà cha, mẹ mình được hưởng nếu còn sống.

Thứ hai; Chắt thế vị cha hoặc mẹ để hưởng di sản của cụ.

Điều 652 Bộ luật dân sự quy định 2015; “Nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống”.

trường hợp thừa kế kế vị

Hồ sơ khai nhận hưởng di sản thừa kế thế vị

Hồ sơ khai nhận di sản của người thừa kế

+ Chứng minh thư nhân dân hoặc hộ chiếu của từng người;

+ Hộ khẩu;

+ Giấy đăng ký kết hôn, giấy xác nhận hôn nhân thực tế hoặc xác nhận độc thân;

+ Hợp đồng ủy quyền, giấy ủy quyền (nếu xác lập giao dịch thông qua người đại diện);

+ Giấy khai sinh; Giấy xác nhận con nuôi; Bản án, sơ yếu lý lịch, các giấy tờ khác chứng minh quan hệ giữa người để lại di sản và người hưởng di sản thừa kế;

+ Giấy chứng tử của bố hoặc mẹ.

Hồ sơ pháp lý của người đề lại di sản thừa kế

+ Giấy chứng tử của người để lại di sản (hoặc) giấy báo tử (hoặc) bản án tuyên bố đã chết;

+ Giấy đăng ký kết hôn, giấy xác nhận hôn nhân thực tế hoặc xác nhận độc thân;

+ Di chúc;

di sản thừa kế

Giấy tờ chứng minh quyền sử dụng, quyền sở hữu tài sản là di sản thừa kế

+ Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất; Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất, do UBND cấp; Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình trên đất; các loại giấy tờ khác về nhà ở; Giấy phép mua bán, chuyển dịch nhà cửa – hợp thức hóa do UBND quận/huyện cấp có xác nhận của Phòng thuế trước bạ và thổ trạch; Văn tự bán nhà được UBND chứng nhận (nếu có); Biên lai thu thuế nhà đất (nếu có).

+ Giấy phép xây dựng (nếu có).

+ Biên bản kiểm tra công trình hoàn thành (nếu có).

+ Bản vẽ do cơ quan, đơn vị có thẩm quyền thực hiện, đã được UBND hoặc Phòng Tài nguyên và môi trường xác nhận kiểm tra nội nghiệp, quy hoạch (nếu có).

+ Giấy tờ về tài sản khác (Sổ tiết kiệm, chứng chỉ tiền gửi, giấy xác nhận của ngân hàng mở tài khoản, giấy đăng ký xe ô tô, cổ phiếu…).

Trên đây là tư vấn của chúng tôi nhằm giải đáp thắc mắc Thừa kế thế vị là gì ? Thừa kế thế vị áp dụng trong trường hợp nào ? để bạn đọc tham khảo. Nếu Quý khách còn thắc mắc vui lòng liên hệ Công ty Luật Legalzone  HOTLINE tư vấn: 0888889366.

   

LEGALZONE COMPANY

Hotline tư vấn: 0888889366

Email: Support@legalzone.vn

Webside: https://legalzone.vn/

———————————-

Tư vấn đầu tư nước ngoài/ Foreign investment consultantcy

Tư vấn doanh nghiệp/ Enterprises consultantcy

Tư vấn pháp lý/ Legal consultantcy

Lê Tún Anh
522 ngày trước
Thừa kế thế vị là gì ? Thừa kế thế vị áp dụng trong trường hợp nào?
Trong hệ thống pháp luật dân sự, thừa kế là một trong những chế định pháp luật quan trọng, trong những chế định về thừa kế thừa kế thế vị là một trong những chế định phức tạp. Dễ gây nhầm lẫn cho những người không có kiến thức chuyên môn về pháp luật.Trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sốngThế nào là thừa kế thế vị?Điều 652 BLDS năm 2015 quy định:“ Trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống”.Khái niệm hiểu như sau: Thừa kế thế vị là việc các con (cháu, chắt) được thay thế vào vị trí của bố hoặc mẹ (ông, bà) để hưởng di sản của ông, bà (hoặc cụ).Những người thừa kế thế vị được hưởng phần di sản mà bố mẹ mình (ông hoặc bà) đáng lẽ được hưởng nếu còn sống, được chia đều di sản với những người thừa kế khác.Điều kiện để được hưởng thừa kế thế vịCon của người để lại di sản chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người để lại di sản (cháu được thừa kế thế vị); cháu cũng chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người để lại di sản (chắt được thừa kế thế vị).Như vậy, điều kiện đầu tiên làm phát sinh quan hệ đó là: Phải xảy ra sự kiện cha hoặc mẹ của cháu hoặc của chắt chết trước; hoặc chết cùng vào một thời điểm đó với ông, bà (nội, ngoại); hoặc các cụ (nội, ngoại).Những người thừa kế thế vị phải là người có quan hệ thuộc hàng thừa kế thứ nhất. Và người thế vị luôn ở vị trí đời sau, tức là chỉ có con thế vị cha, mẹ để hưởng di sản của ông bà hoặc các cụ; chứ không xảy ra trường hợp cha, mẹ thế vị con để hưởng di sản của ông bà hoặc các cụ.Giữa họ phải có quan hệ huyết thống về trực hệ (chỉ có con đẻ thay thế vị trí của cha, mẹ đẻ).Người thừa kế thế vị phải còn sống vào thời điểm người để lại di sản chết; hoặc sinh ra và còn sống sau thời điểm mở thừa kế nhưng đã thành thai trước khi người để lại di sản chết.Khi còn sống, người cha hoặc mẹ của người được thế vị phải có quyền được hưởng di sản của người chết (nếu bị tước hoặc bị truất quyền hưởng di sản thừa kế thì con hoặc cháu của những người này không thể thế vị).Bản thân người thế vị không bị tước quyền thừa kế theo Điều 644 BLDS năm 2015.Các trường hợp thừa kế thế vị theo quy định hiện hànhThứ nhất; Áp dụng trong trường hợp cháu thế vị cha hoặc mẹ để hưởng di sản của ông, bà để lại.Điều 652 Bộ luật dân sự 2015 quy định: “Trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống”.Như vậy, nếu như cha hoặc mẹ chết trước; hoặc cùng thời điểm với ông hoặc bà. Thì con sẽ thay thế vị trí của cha, mẹ để thừa kế từ di sản mà ông, bà để lại đối với phần di sản mà cha, mẹ mình được hưởng nếu còn sống.Thứ hai; Chắt thế vị cha hoặc mẹ để hưởng di sản của cụ.Điều 652 Bộ luật dân sự quy định 2015; “Nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống”.Hồ sơ khai nhận hưởng di sản thừa kế thế vịHồ sơ khai nhận di sản của người thừa kế+ Chứng minh thư nhân dân hoặc hộ chiếu của từng người;+ Hộ khẩu;+ Giấy đăng ký kết hôn, giấy xác nhận hôn nhân thực tế hoặc xác nhận độc thân;+ Hợp đồng ủy quyền, giấy ủy quyền (nếu xác lập giao dịch thông qua người đại diện);+ Giấy khai sinh; Giấy xác nhận con nuôi; Bản án, sơ yếu lý lịch, các giấy tờ khác chứng minh quan hệ giữa người để lại di sản và người hưởng di sản thừa kế;+ Giấy chứng tử của bố hoặc mẹ.Hồ sơ pháp lý của người đề lại di sản thừa kế+ Giấy chứng tử của người để lại di sản (hoặc) giấy báo tử (hoặc) bản án tuyên bố đã chết;+ Giấy đăng ký kết hôn, giấy xác nhận hôn nhân thực tế hoặc xác nhận độc thân;+ Di chúc;Giấy tờ chứng minh quyền sử dụng, quyền sở hữu tài sản là di sản thừa kế+ Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất; Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất, do UBND cấp; Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình trên đất; các loại giấy tờ khác về nhà ở; Giấy phép mua bán, chuyển dịch nhà cửa – hợp thức hóa do UBND quận/huyện cấp có xác nhận của Phòng thuế trước bạ và thổ trạch; Văn tự bán nhà được UBND chứng nhận (nếu có); Biên lai thu thuế nhà đất (nếu có).+ Giấy phép xây dựng (nếu có).+ Biên bản kiểm tra công trình hoàn thành (nếu có).+ Bản vẽ do cơ quan, đơn vị có thẩm quyền thực hiện, đã được UBND hoặc Phòng Tài nguyên và môi trường xác nhận kiểm tra nội nghiệp, quy hoạch (nếu có).+ Giấy tờ về tài sản khác (Sổ tiết kiệm, chứng chỉ tiền gửi, giấy xác nhận của ngân hàng mở tài khoản, giấy đăng ký xe ô tô, cổ phiếu…).Trên đây là tư vấn của chúng tôi nhằm giải đáp thắc mắc Thừa kế thế vị là gì ? Thừa kế thế vị áp dụng trong trường hợp nào ? để bạn đọc tham khảo. Nếu Quý khách còn thắc mắc vui lòng liên hệ Công ty Luật Legalzone  HOTLINE tư vấn: 0888889366.   LEGALZONE COMPANYHotline tư vấn: 0888889366Email: Support@legalzone.vnWebside: https://legalzone.vn/———————————-Tư vấn đầu tư nước ngoài/ Foreign investment consultantcyTư vấn doanh nghiệp/ Enterprises consultantcyTư vấn pháp lý/ Legal consultantcy